Một phân tử ADN ở sinh vật nhân thực có số nuclêôtit loại X chiếm 15% tổng số nuclêôtit. Hãy tính tỉ lệ số nuclêôtit loại T trong phân tử ADN này.
-
A.
35%
-
B.
15%
-
C.
20%
-
D.
25%
Ta có: A=T; G=X và A+T+G+X = 100%
Ta có: A=T; G=X và %A+%T+%G+%X = 100%
=> 2.(%T+%X)=100%
=> %T+%X=50%
=> %T=50%-%X=50%-15%=35%.
Đáp án : A









Danh sách bình luận