Khối lượng quặng hematite chứa 60% Fe2O3 cần thiết để sản xuất được 1 tấn gang chứa 95% Fe. Biết hiệu suất của quá trình là 80%.
-
A.
3,827 tấn
-
B.
8,278 tấn
-
C.
2,827 tấn
-
D.
4,423 tấn
Phương trình hóa học:

Khối lượng \(Fe\) có trong 1 tấn gang \({m_{Fe}} = 1.\frac{{95}}{{100}} = 0,95\) (tấn)
Số mol \(Fe\) có trong 1 tấn gang \({n_{Fe}} = \frac{{0,95}}{{56}}\) (tấn mol)
Theo phương trình, ta có \({n_{F{e_2}{O_3}}} = \frac{1}{2}{n_{Fe}} = \frac{1}{2}.\frac{{0,95}}{{56}}\) (tấn mol)
Khối lượng \(F{e_2}{O_3}\;\) phản ứng \({m_{F{e_2}{O_3}}} = {n_{F{e_2}O}}_{_3}.{M_{F{e_2}O}}_{_3} = \frac{1}{2}.\frac{{0,95}}{{56}}.160 = 1,357\) (tấn)
Với hiệu suất phản ứng chỉ đạt 80% nên khối lượng thực tế \(F{e_2}{O_3}\;\)cần là \(m = 1,357 \times \frac{{100}}{{80}} = 1,696\) (tấn)
Khối lượng quặng hematit chứa 60% \(F{e_2}{O_3}\;\)là \({m_{quang}} = \frac{{1,696 \times 100}}{{60}} = 2,827\) (tấn)
Đáp án C
Đáp án : C



thì dự đoán rằng phản ứng (3) sẽ tốn ít năng lượng hơn so với phản ứng (2).




Danh sách bình luận