Khi phân tích nguyên tố của một dipeptide X thu được phần trăm khối lượng của các nguyên tố như sau: %C = 41,10%; %H = 6,85%; %N = 19,18%; còn lại là oxygen. Từ phổ khối lượng (MS) xác định được phân tử khối của X bằng 146. Công thức cấu tạo của X có thể là:
-
A.
H2NCH2CONHCH(CH3)COOH
-
B.
H2NCH2CH2CONHCH(CH3)COOH
-
C.
H2NCH2CONHCH2CH2COOH
-
D.
H2NCH2CH2CONHCH2COOH.
Dựa vào kết quả phân tích nguyên tố X
Số nguyên tử C là: \(\frac{{146.41,10\% }}{{12}} = 5\)
Số nguyên tử H là: \(\frac{{146.6,85\% }}{1} = 10\)
Số nguyên tử N là: \(\frac{{146.19,18\% }}{{14}} = 2\)
Số nguyên tử O là: \(\frac{{146.32,87\% }}{{16}} = 3\)
Công thức của X là: C5H10N2O3.
Công thức cấu tạo của X có thể có là: H2NCH2CONHCH(CH3)COOH
Đáp án A
Đáp án : A

















Danh sách bình luận