Cho 3 gam H2NCH2COOH tác dụng hết với dung dịch NaOH, thu được dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là
-
A.
3,88.
-
B.
4,56.
-
C.
4,52.
-
D.
3,92.
Dựa vào tính chất của amino acid
n H2NCH2COOH = 3 : 75 = 0,04 mol → n NaOH = 0,04 mol
m H2NCH2COONa = 0,04 . 97 = 3,88g
Đáp án A
Đáp án : A




H2NCH2CH2COOCH3 + H2O
-(-HN – [CH2]5 – CO -)-n + n H2O




Danh sách bình luận