Cho 14,6 gam lysin tác dụng với dung dịch HCl dư, sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch chứa m gam muối, Giá trị của m là
-
A.
18,25.
-
B.
21,90.
-
C.
25,55.
-
D.
18,40.
Dựa vào tính chất hóa học của amino acid.
n lysine = 14,6 : 146 = 0,1 mol
Vì lysine có 2 nhóm – NH2 → n HCl = 0,2 mol
Bảo toàn khối lượng: m lysin + m HCl = m muối
→ m muối = 14,6 + 0,2.36,5 = 21,9g
Đáp án B
Đáp án : B









Danh sách bình luận