X là α -amino acid. Khi cho 0,01 mol X tác dụng vừa đủ với 80ml dung dịch HCl 0,25M thì thu được 2,19 gam muối. Có bao nhiêu nhóm carboxyl trong phân tử X?
-
A.
1
-
B.
2
-
C.
3
-
D.
4
Dựa vào tính chất hóa học của amino acid.
n HCl = 0,08.0,25 = 0,02 mol
=> Số nhóm NH2 trong X là: 0,02 : 0,01 = 2
Bảo toàn khối lượng ta có: m X + m HCl = m muối
→ m X = 2,19 – 0,02.36,5 = 1,46.
MX = \(\frac{{1,46}}{{0,01}} = 146\). Gọi CTTQ của X là: (COOH)xR(NH2)2
Ta có M(COOH)xR(NH2)2 = 146.
Xét x = 1 → MR = 69 ( - [CH2]4 – CH - )
X là Lysine: H2N – [CH2]4 – CH(NH2) – COOH.
Đáp án A
Đáp án : A









Danh sách bình luận