Kết quả phân tích nguyên tố của hợp chất amine thơm X có phần trăm khối lượng nguyên tố như sau: %C = 78,51%; %H = 8,41%; %N = 13,08%. Từ phổ khối lượng (MS) xác định được phân tử khối của X bằng 107. Có bao nhiêm amine thơm bậc 1 phù hợp với X?
-
A.
2
-
B.
1
-
C.
4
-
D.
3
Dựa vào kết quả phân tích nguyên tố của hợp chất amine.
Số nguyên tử C là: \(\frac{{107.78,51\% }}{{12}} = 7\)
Số nguyên tử H là: \(\frac{{107.8,41\% }}{1} = 9\)
Số nguyên tử N là: \(\frac{{107.13,08\% }}{{14}} = 1\)
Công thức phân tử của X là: C7H9N.
Số công thức amine bậc 1 ứng với công thức phân tử C7H9N là:

Đáp án : D







Danh sách bình luận