Cho 17,7 gam amine đơn chức X tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Làm bay hơi dung dịch Y được 28,65 gam muối khan. Có bao nhiêu công thức cấu tạo X thỏa mãn?
-
A.
4
-
B.
3
-
C.
2
-
D.
5
Dựa vào tính chất hóa học của amine.
Bảo toàn khối lượng: m amine + m HCl = m muối
→ m HCl = 28,65 – 17,7 = 10,95g
n HCl = 10,95 : 36,5 = 0,3 mol = n amine
M amine = \(\frac{{17,7}}{{0,3}} = 59\)
X: C3H9N. Số công thức thỏa mãn của X là:
CH3 – CH2 – CH2 – NH2
(CH3)2CHNH2
CH3NHC2H5
(CH3)3N
Đáp án A
Đáp án : A










Danh sách bình luận