Để điều chế 53,46 kg cellulose trinitrate (hiệu suất 60%) cần dùng ít nhất V lít HNO3 94,5% ( D = 1,5 g/ml) phản ứng với cellulose dư. Giá trị V là
-
A.
60
-
B.
24
-
C.
36
-
D.
40
Dựa vào phản ứng của cellulose với nitric acid đặc.
n cellulose trinitrate = 53,46 : 297 = 0,18 k.mol
n HNO3 = 0,18 . 3 : 60% = 0,9 k.mol
V HNO3 = m : D = \(\frac{{0,9.63}}{{94,5\% }}:1,5 = 40lit\)
Đáp án D
Đáp án : D










Danh sách bình luận