Khối lượng của tinh bột cần dùng trong quá trình lên men để tạo thành 5 lít rượu (alcohol) ethyl alcohol 46o là (biết hiệu suất của quá trình là 72% và khối lượng riêng của ethyl alcohol nguyên chất là 0,8 g/ml)
-
A.
5,4kg
-
B.
5,0 kg
-
C.
6,0 kg
-
D.
4,5 kg
Dựa vào phản ứng lên men tinh bột
V C2H5OH = \(\frac{{5.46}}{{100}} = 2,3lit\)
m C2H5OH = D.V = 2,3.0,8.103 = 1840g \( \to \)n C2H5OH = 1840 : 46 = 40 mol

n Tinh bột = 40 : 2 : 72% = 27,78 mol
m tinh bột = 27,78 . 162 = 4500g = 4,5kg
Đáp án D
Đáp án : D










Danh sách bình luận