Thủy phân hỗn hợp gồm 0,02 mol saccharose và 0,01 mol maltose một thời gian thu được dung dịch X (hiệu suất phản ứng thủy phân mỗi chất đều là 75%). Khi cho toàn bộ X tác dụng với một lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thì lượng Ag thu được là
-
A.
0,090 mol.
-
B.
0,095 mol.
-
C.
0,12 mol.
-
D.
0,06 mol.
Dựa vào phản ứng thủy phân disaccharide.
Tổng số mol của saccharose + maltose = 0,03 mol
C12H22O11 + H2O \( \to \) C6H12O6 + C6H12O6
0,03 \( \to \) 0,03.75% 0,03.75%
\(\sum {{n_{{C_6}{H_{12}}{{\rm{O}}_{\rm{6}}}}}} = 2.0,03.75\% = 0,045mol\)
n maltose dư = 0,01 - 0,01.75% = 0,0025 mol
n Ag = 2.n C6H12O6 + 2. n maltose= 0,045.2 + 0,0025.2 = 0,095 mol
Đáp án B
Đáp án : B









Danh sách bình luận