Thủy phân 100 gam saccharose thu được 104,5 gam hỗn hợp gồm glucose, fructose và saccharose còn dư. Hiệu suất phản ứng thủy phân saccharose là:
-
A.
80%
-
B.
85,5%
-
C.
90%
-
D.
95%
Dựa vào phản ứng thủy phân saccharose.
Bảo toàn khối lượng: m C12H22O11 + m H2O = m glucose + m fructose
\( \to \)m H2O = 104,5 – 100 = 4,5g
n H2O = 4,5 : 18 = 0,25 mol = n saccharose
H% = \(\frac{{0,25.342}}{{100}}.100\% = 85,5\% \)
Đáp án B
Đáp án : B









Danh sách bình luận