Thủy phân hoàn toàn 62,5 gam dung dịch saccharose 17,1% trong môi trường acid vừa đủ ta thu được dung dịch X. Cho AgNO3 trong dung dịch NH3 vào dung dịch X và đun nhẹ thì khối lượng bạc thu được là:
-
A.
16,0 gam
-
B.
7,65 gam
-
C.
13,5 gam
-
D.
6,75 gam
Dựa vào phản ứng thủy phân của saccharose
m saccharose = 62,5 . 17,1% = 10,7g
n saccharose = 10,7 : 342 = \(\frac{1}{{32}}\)mol
C12H22O11 + H2O\( \to \) 2C6H12O6
\(\frac{1}{{32}}\)\( \to \) \(\frac{1}{{16}}\)
2.n C6H12O6 = n Ag \( \to \)n Ag = \(\frac{1}{8}\)mol
m Ag = \(\frac{1}{8}\).108= 13,5g
Đáp án C
Đáp án : C









Danh sách bình luận