Thủy phân m gam saccharose trong môi trường acid với hiệu suất 90% thu được sản phẩm chứa 10,8 gam glucose. Giá trị của m là
-
A.
20,5
-
B.
22,8
-
C.
18,5
-
D.
17,1
Dựa vào phản ứng thủy phân của saccharose.
n C6H12O6 = 10,8 : 180 = 0,06 mol
C12H22O11 + H2O \( \to \) C6H12O6 + C6H12O6
0,06 \( \leftarrow \) 0,06
Vì hiệu suất phản ứng là 90% nên n saccharose = 0,06 : 90% = \(\frac{1}{{15}}\)mol
m C12H22O11 = \(\frac{1}{{15}}\).342 = 22,8g
Đáp án B
Đáp án : B









Danh sách bình luận