Bác An muốn sơn mặt xung quanh của một cây cột có dạng hình trụ với đường kính đáy là 30cm và chiều cao là 350cm. Chi phí để sơn cây cột đó là 40.000 đồng/m2. Hỏi chi phí bác An cần bỏ ra để sơn mặt xung quanh cây cột đó là bao nhiêu đồng (làm tròn kết quả đến hàng nghìn).
Bước 1: Tính diện tích xung quanh của hình trụ.
Bước 2: Số tiền bỏ ra bằng \({S_{xq}}.40000\).
Bán kính đáy là:
\(30:2 = 15(cm).\)
Diện tích xung quanh của cây cột hình trụ là:
\({S_{xq}} = 2\pi rh = 2\pi .15.350 = 10500\pi \left( {c{m^2}} \right) = 1,05\pi \left( {{m^2}} \right).\)
Chi phí bác An cần bỏ ra là:
\(1,05\pi.40000 = 42000\pi \approx 132000\) đồng.


















Danh sách bình luận