Phản ứng tổng hợp glucose trong cây xanh cần được cung cấp năng lượng từ ánh sáng mặt trời: 
Cứ trong một phút, mỗi cm2 lá xanh nhận được 0,5 cal năng lượng mặt trời, nhưng chỉ có 10% được sử dụng vào phản ứng tổng hợp glucose. Thời gian để một cây có 1000 lá xanh (diện tích mỗi lá 10 cm2) sản sinh được 18 gam glucose là :
-
A.
2 giờ 14 phút 36 giây.
-
B.
4 giờ 29 phút 12 giây.
-
C.
2 giờ 30 phút 15 giây.
-
D.
5 giờ 00 phút 00 giây.
Dựa vào phản ứng quang hợp của cây xanh.
n glucose = 18 : 180 = 0,1 mol
Năng lượng thu được là: 0,1.673 = 67,3 kcal.
Diện tích lá = 1000.10=104cm2
=> Năng lượng cây nhận được là: E = S lá. E phút . t.10%
=> 67,3 = 104.0,5.10-3.10%.t (kcal)
=> t = 134,6 phút = 2 giờ 14 phút 36 giây.
Đáp án A
Đáp án : A








Danh sách bình luận