Lên men dung dịch chứa 300 gam glucose thu được 92 gam ethyl alcohol. Hiệu suất quá trình lên men tạo thành ethyl alcohol là
-
A.
54%
-
B.
40%
-
C.
80%
-
D.
60%
Dựa vào phản ứng lên men của glucose.
n C2H5OH = \(\frac{{92}}{{46}} = 2mol\); n C6H12O6 = \(\frac{{300}}{{180}} = \frac{5}{3}mol\)
Theo phương trình phản ứng: n C2H5OH = 2. n C6H12O6 => n C6H12O6 = 1 mol.
Hiệu suất tính theo số n C6H12O6
H% =\(\frac{1}{{\frac{5}{3}}}.100\% = 60\% \)
Đáp án D
Đáp án : D









Danh sách bình luận