Cho 50ml dung dịch glucose chưa rõ nồng độ tác dụng với lượng dư AgNO3 trong dung dịch NH3 thu được 2,16 gam kết tủa bạc. Nồng độ mol (hoặc mol/l) của dung dịch glucose đã dùng là
-
A.
0,2M
-
B.
0,1M
-
C.
0,01M
-
D.
0,02M
Dựa vào tính chất hóa của glucose.
n Ag = \(\frac{{2,16}}{{108}} = 0,02mol\)
1 mol glucose tạo ra 2 mol Ag \( \to \) n glucose = 0,02 : 2 = 0,01 mol.
CM Glucose = \(\frac{{0,01}}{{{{50.10}^{ - 3}}}} = 0,2M\)
Đáp án A
Đáp án : A









Danh sách bình luận