Áp suất khí quyến là 1,00 . 105 Pa tương đương với áp suất của một cột nước có độ cao 10,0 m. Một bong bóng chứa oxygen (O2) có thể tích 0,42 cm3 được giải phóng bởi một cây thuý sinh ở độ sâu 2,50 m. Tính thể tích của bong bóng khi đến mặt nước. Nêu rõ các gần đúng đã áp dụng khi tính.
Áp dụng định luật Boyle
p₁ = ρgh = 1000.9,81.2,5 = 24525 Pa
p = p₀ + p₁ = 105 + 24525 = 1,24525.105 Pa
p₁V₀ = p₂V₂
\[ \Rightarrow {V_2} = \frac{{{p_1}{V_0}}}{{{p_2}}} = \frac{{1,{{24525.10}^5}.0,42}}{{{{10}^5}}} = 0,52c{m^3}\]















Danh sách bình luận