Đun 12 gam acetic acid với 13,8 gam ethanol (có H2SO4 đặc làm xúc tác) đến khi phản ứng đạt tới trạng thái cân bằng, thu được 11 gam ester. Hiệu suất của phản ứng ester hóa là:
-
A.
55%
-
B.
50%
-
C.
62,5%
-
D.
75%
Dựa vào số mol của acid và alcohol.
n CH3COOH = 0,2 mol; n C2H5OH = 0,3 mol; n CH3COOC2H5 = 0,125 mol
PTHH: CH3COOH + C2H5OH \( \mathbin{\lower.3ex\hbox{$\buildrel\textstyle\rightarrow\over{\smash{\leftarrow}\vphantom{_{\vbox to.5ex{\vss}}}}$}} \)CH3COOC2H5 + H2O
0,2 < 0,3 0,125
H% = \(\frac{{0,125}}{{0,2}}.100\% = 62,5\% \)
Đáp án : C














Danh sách bình luận