Một este đơn chức E có tỉ khối so với O2 là 2,685. Khi cho 17,2g E tác dụng với 150 ml dd NaOH 2M sau đó cô cạn dd được 17,6g chất rắn khan và 1 alcohol. E có tên gọi:
-
A.
ethyl acetate
-
B.
allyl acetate
-
C.
vinyl formate
-
D.
allyl formate
Bước 1. Dựa vào tỉ khối của E với O2 từ đó xác định ME.
Bước 2. Tính số mol của E, dựa vào các dữ kiện để xác định E.
\({d_{E/{O_2}}} = \frac{{{M_E}}}{{{M_{{O_2}}}}} = 2,685 \to ME = 2,685.32 = 85,92 \approx 86\)
n E = \(\frac{{17,2}}{{86}} = 0,2mol\); n NaOH = 0,15.2 = 0,3 mol.
n E < n NaOH => Chất rắn khan bao gồm muối và NaOH dư.
m chất rắn khan = m NaOH dư + m muối => m muối = 17,6 – 0,1.40 = 13,6g
M muối = \(\frac{{13,6}}{{0,2}} = 68\) => Công thức của muối là HCOONa.
Vì M E = 86 => M R’ = 41 (- CH2 – CH=CH2).
Đáp án C
Đáp án : D









Danh sách bình luận