Cho 5,1 gam chất hữu cơ Y tác dụng với dung dịch NaOH dư, thu được 4,8 gam muối và 1 alcohol. Công thức cấu tạo của Y là
-
A.
C3H7COOC2H5.
-
B.
CH3COOCH3.
-
C.
HCOOCH3.
-
D.
C2H5COOC2H5.
Dựa vào phương pháp tăng giảm khối lượng.
Vì Y tác dụng với NaOH thu được muối và alcohol. => Y là ester.
Mà m muối < m ester => Loại B và C.
Theo tăng giảm khối lượng ta có: nY = \(\frac{{5,1 - 4,8}}{{29 - 23}} = 0,05\) -> MY = 5,1 : 0,05 = 102 (C2H5COOC2H5)
Đáp án D
Đáp án : D









Danh sách bình luận