Cho 3,7 gam ester no, đơn chức, mạch hở tác dụng hết với dung dịch KOH, thu được 2,3 gam ethylic alcohol. Công thức của ester là
-
A.
C2H5COOC2H5.
-
B.
HCOOC2H5.
-
C.
C2H5COOCH3.
-
D.
CH3COOC2H5.
Bước 1. Tính số mol của alcohol thu được
Bước 2. Dựa vào phản ứng xà phòng hóa để tìm công thức ester.
n C2H5OH = \(\frac{{2,3}}{{46}} = 0,05mol\)
gọi công thức tổng quát của ester là: RCOOC2H5
RCOOC2H5 + KOH \( \to \)RCOOK + C2H5OH
0,05 0,05
M RCOOC2H5 = \(\frac{{3,7}}{{0,05}} = 74\)\( \to \)M R = 74 – 73 = 1 (H)
Đáp án : B









Danh sách bình luận