Phần bên trong một chiếc thùng có dạng hình trụ với bán kính đáy 0,6 m , chiều cao 0,8 m. Người ta muốn sơn mặt bên trong hình trụ (bao gồm mặt đáy). Hỏi diện tích cần sơn là bao nhiêu (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm).
- Dựa vào Diện tích xung quanh của hình trụ là: \({S_{xq}} = 2\pi rh\)
- Diện tích toàn phần \({S_{tp}} = {S_{xq}} + {S_{day}}\) để tính diện tích cần sơn.
Diện tích cần sơn là:
\({S_{tp}} = {S_{xq}} + {S_{đáy}} = 2\pi rh + \pi {r^2} = 2\pi .0,6.0.8 + \pi .0,{6^2} \approx 4,15 (m^2)\)


















Danh sách bình luận