Đun nóng dung dịch chứa 10 gam glucose với dung dịch AgNO3 (dư) trong ammonia thấy có kim loại bạc tách ra. Tính khối lượng kim loại bạc tối đa thu được trong thí nghiệm.
Glucose phản ứng với dung dịch AgNO3/NH3 tạo thành kết tủa Ag.

Ta có: \({{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_{\rm{6}}}{{\rm{H}}_{{\rm{12}}}}{{\rm{O}}_{\rm{6}}}}} = \frac{{10}}{{180}} = \frac{1}{{18}}{\rm{ (mol)}}\)

Theo phương trình hóa học: \({{\rm{n}}_{{\rm{Ag}}}}{\rm{ = 2}}{{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_{\rm{6}}}{{\rm{H}}_{{\rm{12}}}}{{\rm{O}}_{\rm{6}}}}} = 2 \times \frac{1}{{18}}{\rm{ = }}\frac{1}{9}{\rm{ (mol)}}\)
\( \Rightarrow {{\rm{m}}_{{\rm{Ag}}}}{\rm{ = }}\frac{1}{9} \times {\rm{108}} = 12{\rm{ (g)}}\)









Danh sách bình luận