Polymer A trong suốt, được dùng làm hộp đựng thực phẩm, đồ chơi trẻ em, vỏ đĩa CD, DVD,… Trong công nghiệp sản xuất chất dẻo, polymer A được điều chế theo sơ đồ:

Tính khối lượng polymer tạo thành.
Tính số mol của benzene và ethylen. Dựa vào hiệu suất của các quá trình để xác định khối lượng A
n benzene = \(\frac{{{{100.10}^3}}}{{78}} = 1282mol\); n ethylene = \(\frac{{{{32.10}^3}}}{{24,79}} = 1291mol\)
Hiệu suất chung của cả quá trình là: 60%. 55% . 60% = 19,8%

n benzene < n ethylen => n A = 1282 . 19,8% = 253,836 mol
=> Khối lượng polymer A là: 253,836 . 104 = 26399g





dùng để điều chế polymer nào sau đây?






Danh sách bình luận