Một người thợ xây trong buổi sáng kéo được 500kg vật liệu xây dựng lên tầng cao 10m. Để bù vào năng lượng đã tiêu hao, người đó cần uống cốc nước hòa tan m g glucose. Biết nhiệt tạo thành glucose (C6H12O6), CO2 và H2O lần lượt là: - 1271, -393,5 và -285,8 kJ/mol. Tính giá trị của m?
Dựa vào cách tính biến thiên enthalpy của phản ứng
\({C_6}{H_{12}}{{\rm{O}}_6} + 6{O_2} \to 6C{O_2} + 6{H_2}{\rm{O}}\)
\[{\Delta _r}H_{298}^0 = 6.{\Delta _f}H_{298}^0(C{O_2}) + 6.{\Delta _f}H_{298}^0({H_2}{\rm{O}}) - {\Delta _f}H_{298}^0({C_6}{H_{12}}{{\rm{O}}_6})\]
= 6.(-393,5) + 6.(-285,8) – 6. (-1271) = -2804,8 kJ
Năng lượng mà người thợ đã tiêu hao = m.g.h = 500.10.9,8 = 49000 J = 49kJ
Vậy cần khối lượng glucose là: \(\frac{{180.49}}{{2804,8}} = 3,14g\)
\({\Delta _r}H_{298}^o\)= \(\sum {{\Delta _f}H_{298}^o} \)(sp) - \(\sum {{\Delta _f}H_{298}^o} \)(cđ)
Trong tính toán cần lưu ý đến hệ số của các chất trong phương trình hoá học.
aA + bB → mM + nN
\({\Delta _r}H_{298}^o\)= m . \({\Delta _f}H_{298}^o\) (M) + n . \({\Delta _f}H_{298}^o\) (N) – a . \({\Delta _f}H_{298}^o\) (A) – b . \({\Delta _f}H_{298}^o\) (B) (2)
9. Cách tính biến thiên enthalpy của phản ứng theo năng lượng liên kết
\({\Delta _r}H_{298}^o\)= \(\sum {{E_b}} \)(cđ)- \(\sum {{E_b}} \)(sp)
Cho phản ứng tổng quát ở điều kiện chuẩn:
aA(g) + bB(g) → mM(g) + nN(g)
Tính \({\Delta _r}H_{298}^o\) của phản ứng khi biết các giá trị năng lượng liên kết (Eb) theo công thức:
\({\Delta _r}H_{298}^o\) = a . Eb(A) + b . Eb (B) - m . Eb(M) - n . Eb (N) (1)














Danh sách bình luận