Một lò xo có độ cứng \(k = 40N/m\), chọn mốc thế năng ở vị trí lò xo không biến dạng thì khi lò xo dãn \(3cm\) thế năng đàn hồi của lò xo bằng
-
A.
\(0,018J\)
-
B.
\(0,036J\;\)
-
C.
\(1,2J\)
-
D.
\(180J\)
Thế năng đàn hồi là dạng năng lượng của một vật chịu tác dụng của lực đàn hồi. Công thức tính thế năng đàn hồi của một lò xo ở trạng thái có biến dạng \(\Delta l\) là: \({W_t} = \dfrac{1}{2}k.{\left( {\Delta l} \right)^2}\)
Chọn mốc thế năng tại vị trí lò xo không biến dạng.
Độ biến dạng của lò xo: \(\Delta l = 3cm = 0,03m\)
Thế năng đàn hồi của lò xo bằng:
\({W_t} = \dfrac{1}{2}k.{\left( {\Delta l} \right)^2} = \dfrac{1}{2}.40.0,{03^2} = 0,018J\)
Đáp án : A







Danh sách bình luận