Bài 36 trang 51 SGK Toán 8 tập 1Số sản phẩm phải sản xuất trong 1 ngày theo kế hoạch là Quảng cáo
Đề bài Một công ty may phải sản xuất 10000 sản phẩm trong x (ngày). Khi thực hiện không những đã làm xong sớm một ngày mà còn làm thêm được 80 sản phẩm. a) Hãy biểu diễn qua x: - Số sản phẩm phải sản xuất trong một ngày theo kế hoạch. - Số sản phẩm thực tế đã làm được trong một ngày. - Số sản phẩm làm thêm trong một ngày. b) Tính số sản phẩm làm thêm trong một ngày với x=25. Video hướng dẫn giải Phương pháp giải - Xem chi tiết Áp dụng bài toán: công việc = năng suất × thời gian. Lời giải chi tiết a) + Số sản phẩm phải sản xuất trong một ngày theo kế hoạch là: 10000x (sản phẩm) + Số sản phẩm làm được trên thực tế là: 10000+80=10080 (sản phẩm) Khi thực hiện đã làm xong sớm một ngày nên số ngày làm việc thực tế là: x−1 (ngày) ⇒ Số sản phẩm thực tế đã làm được trong một ngày là: 10080x−1 (sản phẩm) + Số sản phẩm làm thêm trong một ngày là: 10080x−1−10000x (sản phẩm) b) Với x=25, số sản phẩm làm thêm được trong một ngày là: 1008025−1−1000025=420−400=20 (sản phẩm) Vậy x=25 thì làm thêm được 20 sản phẩm mỗi ngày. Loigiaihay.com
Quảng cáo
|